50 Ayoyin Littafi Mai Tsarki masu ƙarfi Game da Ceto

Salvation Bible verses

Ceto kyauta ce ta rai madawwami kyauta ga kowa ta wurin bangaskiya cikin Yesu Kiristi. Ita ce hanyar kubuta daga zunubi da sakamakonsa kuma a sulhunta da dangantaka da Allah. Wannan post ɗin zai bincika ayoyi 50 masu mahimmanci na Littafi Mai-Tsarki waɗanda ke bayyana gaskiya da ƙarfi game da shirin Allah na ceto ga ɗan adam.

Za mu bincika ayoyin da suka ayyana ceto, mu nuna yadda aka karɓe shi, mu bayyana ƙauna da alherin Allah a cikin tanadinsa, kuma mu nuna muhimmancin raba wannan baiwar ga wasu. Ko kai mai bi ne na dogon lokaci ko kuma ka fara bincika saƙon Littafi Mai Tsarki, waɗannan ayoyin za su iya ƙarfafa fahimtarka game da ceto da kuma muhimmancinsa na har abada.

Ceto bisa ga Littafi Mai Tsarki

A ainihinsa, ceto na Littafi Mai-Tsarki game da kubuta ne daga sakamakon zunubi marar makawa, wanda shine mutuwa ta ruhaniya da rabuwa da Allah. Littafi Mai Tsarki ya koyar da cewa dukan mutane sun yi zunubi kuma sun kasa cika mizanin Allah (Romawa 3:23). Idan ba tare da ceto ba, za mu kasance ƙarƙashin ikon zunubi kuma mu fuskanci madawwami ban da Mahaliccinmu mai ƙauna.

Amma Allah, saboda tsananin ƙaunarsa, ya tanadar wa mutane hanyar tsira daga hukuncin zunubi. Ceto yana zuwa ta wurin ba da gaskiya ga Yesu Kiristi, Ɗan Allah marar zunubi, wanda ya mutu akan gicciye domin ya biya bashin zunubai, sa’an nan kuma ya tashi ya sake cin nasara a mutuwa (Yahaya 3:16, Romawa 5:8). Lokacin da wani ya gaskanta da Yesu kuma ya karɓi hadayarsa domin zunubansu, sun sami kyautar ceto na Allah – gafarar zunubai da kuma alkawarin rai madawwami.

An ayyana ceto a matsayin sabuwar haihuwa (Sake Haihuwa)

A cikin Lingilar Yohanna, sura 3, mun karanta cewa Yesu ya gaya wa Nikodimu , “Ba wanda zai iya ganin Mulkin Allah, sai an maya haihuwa.” Mun ga cewa Yesu ya yi amfani da furucin nan “ Maya Haihuwa ” don ya ba da ra’ayin “sabuwar rai” da ake samu ta wurin ceto.

Yohanna 3:3 “Yesu ya amsa ya ce, “Lalle hakika, ina gaya muku, ba mai iya ganin Mulkin Allah, sai an sake haihuwa . ”​

John 3: 4 “Ta yaya za a haifi mutum bayan ya tsufa?” Nikodimu ya tambaya. “Hakika, ba za su iya shiga cikin mahaifiyarsu ta biyu don a haife su ba!”

Yohanna 3:5 Yesu ya amsa ya ce, “Hakika, ina gaya muku, ba mai iya shiga Mulkin Allah, sai an haife shi ta ruwa da Ruhu.”

Yohanna 3:7 Kada ku yi mamakin cewa na ce, ‘Dole a sake haifar ku.’

2 Korinthiyawa 5:17 “Saboda haka, idan kowa yana cikin Almasihu, sabuwar halitta ta zo: tsohon ya wuce, sabon yana nan!”

Alkawarin Ceto cikin Maganar Allah

Saƙon ceto na Littafi Mai-Tsarki ɗaya ne na alheri, fansa, da hadayar ƙauna ta Yesu Kiristi. Waɗannan ayoyi masu mahimmanci sun ɗauki ainihin wannan alkawari da kuma tabbacin da yake bayarwa ga duk waɗanda suka yi imani.

Yohanna 3:16  “Saboda ƙaunar da Allah ya yi wa duniya har ya ba da makaɗaicin Ɗansa, domin duk wanda ya gaskata da shi kada ya hallaka, sai dai ya sami rai madawwami.

Yohanna 3:17 “Gama Allah bai aiko Ɗansa duniya domin ya yi wa duniya hukunci ba, amma domin ya ceci duniya ta wurinsa.”

Yohanna 3:36 “ Dukan wanda ya gaskata da Ɗan yana da rai madawwami: amma duk wanda ya ƙi Ɗan, ba zai sami rai ba, gama fushin Allah yana zaune a kansa.

Titus 2:11 “Gama alherin Allah ya bayyana wanda yake ba da ceto ga dukan mutane.”

Ayoyin Littafi Mai Tsarki Game da Yadda Ake Samun Ceto

Yayin da ceto kyauta ce ta Allah , Littafi Mai-Tsarki ya bayyana sarai cewa akwai amsa da ake buƙata daga mutane domin a karɓa. Ga wasu mahimmin ayoyi da ke bayanin yadda ake samun ceto:

Romawa 10:9 “ Idan ka shaida da bakinka, Yesu Ubangiji ne, kuma ka gaskata a zuciyarka, Allah ya tashe shi daga matattu, za ka tsira.”

Romawa 10:10 “ Gama da zuciyarka ne ka gaskata, aka kuma barata, da bakinka kuma kake shaida bangaskiyarka, ka tsira.”

Romawa 10:11 “ Kamar yadda Nassi ya ce, “Duk wanda ya gaskata da shi ba za ya sha kunya ba har abada.”

Yohanna 1:12 “Duk da haka duk waɗanda suka karɓe shi, waɗanda suka gaskata da sunansa, ya ba da ikon zama ‘ya’yan Allah.”

Ayyukan Manzanni 16:30-31 Sai ya fito da su, ya ce, “Yallabai, me zan yi domin in tsira?”. Suka ce, “Ka gaskata da Ubangiji Yesu, za ka sami ceto, kai da iyalinka.”

1 Yohanna 1:9 “Idan muka furta zunubanmu, shi mai aminci ne, mai adalci kuma za ya gafarta mana zunubanmu, ya tsarkake mu daga dukan rashin adalci.”

Ceto ta wurin Ubangiji Yesu Almasihu kaɗai

Ayukan Manzanni 4:12 “Ba a samun ceto ta wurin wani dabam, gama babu wani suna a ƙarƙashin sama da aka ba wa mutane wanda ta wurinsa dole mu sami ceto.””

Yohanna 14:6 “Ni ne hanya, ni ne gaskiya, ni ne rai. Ba mai zuwa wurin Uba sai ta wurina.”

Yohanna 10:9 “Ni ne ƙofar; duk wanda ya shiga ta wurina zai tsira.”

Matta 7: 13-14 “Ku shiga ta ƙunƙunciyar ƙofa. Gama ƙofa tana da faɗi da faɗi, hanyar da take kaiwa ga hallaka kuma da yawa, da yawa kuma suna shiga ta cikinta. Amma ƙofa ƙarama ce, ƙunƙuntar hanyar da take kaiwa zuwa rai, kaɗan ne kawai ke samunta.”

Kalmomin Yesu da kansa sun bayyana a sarari cewa shi ne keɓantaccen tushen ceto da rai na ruhaniya. Gaskanta da shi, shiga ta wurinsa, da bin sa a kan kunkuntar hanya shine yadda kowa zai iya samun kyautar Allah na ceto na har abada.

Ayoyi suna nuna cewa ceto ba ta wurin ayyuka ba ne

Afisawa 2:​8-9 “ Gama ta wurin alheri ne aka cece ku, ta wurin bangaskiya, wannan kuwa ba daga kanku ba ne, baiwar Allah ce, ba ta ayyuka ba, domin kada kowa ya yi fahariya.”

Titus 3:5 Ya cece mu , ba domin ayyukan adalci da muka yi ba, amma saboda jinƙansa. Ya cece mu ta wurin wankewar sake haifuwa da sabuntawa ta wurin Ruhu Mai Tsarki.”

Romawa 3:20 “Saboda haka ba wanda za a bayyana adalci a gaban Allah ta wurin kiyaye shari’a; maimakon haka, ta wurin shari’a mun san zunubi.”

Romawa 11:6 “In kuwa ta wurin alheri ne, ashe, ba za a dogara ga ayyuka ba; in da haka ne, alheri ba zai ƙara zama alheri ba.”

Ayoyin Littafi Mai Tsarki game da ceto a matsayin Kyautar Rai Madawwami

Rai madawwami kyauta ce da Allah yake bayarwa ga waɗanda suka ba da gaskiya ga Yesu Kiristi. Waɗannan sassan suna ba da tabbacin wannan alƙawarin ban mamaki.

1 Yohanna 5:11 “ Shaidar kuwa ita ce: Allah ya ba mu rai madawwami, rai kuma yana cikin Ɗansa.

Yohanna 10:28 “ Ina ba su rai madawwami, ba kuwa za su lalace ba har abada; ba wanda zai kwace su daga hannuna.”

Romawa 6:23 “ Gama sakamakon zunubi mutuwa ne, amma baiwar Allah ita ce rai madawwami cikin Almasihu Yesu Ubangijinmu.”

Yohanna 17:3 “ Rai na har abada ke nan, su san ka, Allah Makaɗaici na gaskiya, da kuma Yesu Kristi, wanda ka aiko.”

1 Yohanna 2:25 “ Wannan kuma shi ne alkawarin da ya yi mana—rai na har abada.”

Bangaskiya a matsayin Mabuɗin Ceto

Bangaskiya ga Yesu Kiristi shine ginshiƙin ceto. Waɗannan ayoyin suna jaddada mahimmancin bangaskiya da dangantakar mai bi da Yesu a matsayin hanyar rai madawwami.

Galatiyawa 2:20 “An gicciye ni tare da Almasihu, ba na rayuwa kuma, amma Kristi yana zaune a cikina. Rayuwar nan da nake rayuwa cikin jiki, ina rayuwa ta wurin bangaskiya ga Ɗan Allah, wanda ya ƙaunace ni, ya ba da kansa domina.”

Ibraniyawa 11: 1 “ Gaskiya kuwa dogara ga abin da muke bege ne, tabbacin abin da ba mu gani ba.”

Yohanna 6:47 “ Lalle hakika, ina gaya muku, wanda ya gaskata yana da rai na har abada.”

Romawa 5: 1 “Saboda haka, tun da aka barata ta wurin bangaskiya, muna da salama tare da Allah ta wurin Ubangijinmu Yesu Almasihu.”

Markus 16: 16 ” Duk wanda ya ba da gaskiya, aka yi masa baftisma, zai sami ceto, amma wanda bai ba da gaskiya ba, za a hukunta shi.”

Ayoyin Littafi Mai Tsarki akan tuba da fansa

Littafi Mai-Tsarki yayi magana akan tuba a matsayin matakin da ya dace zuwa ga ceto. Waɗannan zaɓaɓɓun ayoyi suna jagorantar muminai akan mahimmancin kau da kai daga zunubi da rungumar fansar Allah.

Ayyukan Manzanni 3:19 “Saboda haka ku tuba, ku juyo ga Allah, domin a shafe zunubanku, domin lokutan wartsakewa su zo daga wurin Ubangiji.”

Luka 24: 47 “Kuma za a yi wa’azin tuba ga gafarar zunubai da sunansa ga dukan al’ummai, tun daga Urushalima.”

2 Bitrus 3:9 “Ubangiji ba ya jinkirin cika alkawarinsa, kamar yadda wasu suka fahimci jinkirin. Maimakon haka, yana haƙuri da ku, ba ya son kowa ya halaka, sai dai kowa ya zo ga tuba.”

1 Yohanna 1:9 “Idan muka furta zunubanmu, shi mai aminci ne, mai adalci kuma za ya gafarta mana zunubanmu, ya tsarkake mu daga dukan rashin adalci.”

Ayyukan Manzanni 2:38 “Bitrus ya amsa ya ce, ‘Ku tuba, a yi muku baftisma, kowannenku cikin sunan Yesu Kiristi domin gafarar zunubanku. Za ku kuma karɓi kyautar Ruhu Mai Tsarki.’ ”

Rayuwa Daga Ceton Mu

Ceto ba kawai bege ne na gaba ba amma har ma da gaske na yanzu wanda ya shafi yadda masu bi suke rayuwa ta yau da kullun. Waɗannan ayoyin suna ƙarfafa Kiristoci su yi rayuwa a hanyar da ta nuna cetonsu.

Filibiyawa 2: 12-13 “Saboda haka, abokaina, ƙaunatattuna, kamar yadda kuke biyayya kullum – ba a gabana kaɗai ba, amma a yanzu da ba na nan ba, ku ci gaba da yin aikin cetonku da tsoro da rawar jiki: gama Allah ne ke aiki a cikinku ku nufa, ku aikata, domin ku cika nufinsa mai kyau.”

Yaƙub 2:17 “Hakazalika, bangaskiya ita kanta, in ba tare da aiki ba, matacciya ce.”

Matta 7:21 “Ba duk wanda ya ce mini, ‘Ubangiji, Ubangiji,’ ne zai shiga Mulkin Sama ba, sai dai wanda yake aikata nufin Ubana wanda ke cikin Sama.”

1 Korinthiyawa 9:27 “A’a, na buge jikina, in mai da shi bawana, domin kada bayan na yi wa wasu wa’azi, ni da kaina ba za a rasa lada ba.”

Kolosiyawa 3: 1-2 “Tun da yake an tashe ku tare da Almasihu, ku sa zuciyarku ga abubuwan sama, inda Almasihu yake zaune a hannun dama na Allah. Ku mai da hankalinku ga abubuwan bisa, ba ga abubuwan duniya ba.”

Tabbacin Ceto da Bege cikin Almasihu

Masu bi za su iya samun tabbaci ga cetonsu da rai madawwami saboda alkawuran da ke cikin Kalmar Allah. Waɗannan nassosin suna ƙarfafa wannan tabbaci kuma suna ba da bege.

Yohanna 6:40 “Gama nufin Ubana shi ne duk wanda ya dubi Ɗan, yana kuma gaskata shi, ya sami rai madawwami, ni kuma zan tashe su a ranar ƙarshe.”

Romawa 8: 38-39 ” Gama na tabbata cewa ba mutuwa ko rai, ko mala’iku ko aljanu, ko na yanzu, ko nan gaba, ko wani iko, ko tsawo, ko zurfi, ko wani abu cikin dukan halitta, ba za su iya raba mu da ƙaunar Allah da ke cikin Almasihu Yesu Ubangijinmu.”

1 Bitrus 1:3-4 “ Yabo ya tabbata ga Allah da Uban Ubangijinmu Yesu Almasihu! Cikin jinƙansa mai-girma, ya ba mu sabuwar haihuwa cikin bege mai rai ta wurin tashin Yesu Kristi daga matattu, zuwa gada wadda ba za ta taɓa lalacewa ba, ko lalacewa ko ta shuɗe.”

Yohanna 11:25-26 “Yesu ya ce mata, ‘Ni ne tashin matattu, ni ne rai. Wanda ya gaskata da ni zai rayu, ko da ya mutu. Wanda kuma yake raye ta wurin gaskatawa da ni ba zai mutu ba har abada. Kun yarda da wannan?’

2 Korintiyawa 5:1 “ Gama mun sani idan an lalatar da tantin da muke zaune a cikin duniya, muna da gini daga wurin Allah, madawwamin gida a sama, ba da hannun mutum ya gina ba.”

1 Yohanna 5:13 “Ina rubuto muku waɗannan abubuwa ne masu gaskatawa da sunan Ɗan Allah, domin ku sani kuna da rai madawwami.”

Filibiyawa 1: 6 “Da yake da tabbaci a kan haka, cewa wanda ya fara kyakkyawan aiki a cikinku, zai cika shi har ranar Almasihu Yesu.

Ƙarshe:

Littafi Mai-Tsarki yana da abubuwa da yawa da zai faɗi game da gaskiyar ceto ta ayoyi masu ƙarfi da yawa. Tun daga fage zuwa gaba, Kalmar Allah tana rubuta shirinsa mai ban mamaki na ceton ’yan Adam da suka fadi ta wurin ba da cikakkiyar gafarar zunubai da kyautar rai madawwami ga duk wanda ya ba da gaskiya ga Yesu Kiristi a matsayin Ubangiji da Mai-ceto.

Ko kallon ayoyi da suka ayyana ceto, nuna yadda za a karɓe ta, ko bayyana ƙauna mai girma ta Allah, koyawa game da girma na ruhaniya, ko kuma nanata kiran mai bi na ya gaya wa duniya wannan bishara – saƙon Littafi Mai Tsarki a bayyane yake kuma mai sauƙi ne. Ceto shine ‘yanci daga hukuncin zunubi wanda ya yiwu ta wurin alherin Allah kawai, ba ta kowane aiki ko ƙoƙari na mutum ba. Kyauta ce da mutuwar Yesu ta siya akan gicciye, tana samuwa ga duk waɗanda suka gaskata da shi.

Fatana shi ne cewa waɗannan ayoyi 50 sun taimaka wajen ƙarfafa fahimtar koyarwar Littafi Mai Tsarki game da ceto kuma sun ƙarfafa tabbacinka na gaskiyarsa. Idan har yanzu ba ku karɓi wannan kyautar ba, ina ƙarfafa ku ku amsa cikin bangaskiya kuma ku sami rai madawwami mai yawa wanda ke zuwa ta wurin Yesu Kiristi kaɗai. Kuma idan kun riga kun san Mai Ceton, bari godiyarku don girman wannan gaskiyar ta girma kuma ta sa almajiran biyayya, masu ba da ’ya’ya, suka rayu cikin tawali’u kullum.

““Saboda ƙaunar da Allah ya yi wa duniya har ya ba da makaɗaicin Ɗansa, domin duk wanda ya gaskata da shi kada ya hallaka, sai dai ya sami rai madawwami.” (Yohanna 3:16)