Haihuwar Yesu Kiristi yana ɗaya daga cikin lokatai da aka fi so a tarihi. Yana da duka game da Mai Ceto zuwa duniya. Littafi Mai Tsarki ya cika da ayoyi da suka yi magana game da haihuwar Yesu kuma suna cike da tsoro da kuma wahayi. A wannan talifin, za mu ga zaɓaɓɓun ayoyi 40 na Littafi Mai Tsarki game da haihuwar Yesu Almasihu.
Annabce-annabce Game da Haihuwar Yesu a Tsohon Alkawali
Tsohon Alkawari yana da annabce-annabce da yawa game da haihuwar Yesu, wanda shine Almasihu. Waɗannan ayoyin sun annabta zuwansa mai ban mamaki kuma sun shirya mutanen Allah domin mai-ceto ya zo.
- Ishaya 7:14 : “Yanzu fa, Ubangiji kansa zai ba ku alama. Wata budurwa wadda take da ciki, za ta haifi ɗa, za a raɗa masa suna Immanuwel.”
- Mika 5: 2 : “Baitalami cikin Efrata, Wadda kike ‘yar ƙarama a cikin kabilar Yahuza, Amma daga cikinki wani zai fito wanda zai sarauci Isra’ila Wanda asalinsa tun fil azal ne.”
- Ishaya 9:6 : Ga shi, an haifa mana ɗa! Mun sami yaro! Shi zai zama Mai Mulkinmu. Za a kira shi, “Mashawarci Mai Al’ajabi,” “Allah Maɗaukaki,” “Uba Madawwami,” “Sarkin Salama.”
- Irmiya 23: 5 : “Ga shi, kwanaki suna zuwa, in ji Ubangiji, da zan tayar wa Dawuda reshe mai adalci, Sarki kuma zai yi mulki, ya yi albarka, zai zartar da shari’a da adalci a cikin duniya.”
- Farawa 49:10 : “Sarkin sarauta ba zai rabu da Yahuda ba, ko mai mulki daga tsakanin sawayensa, sai Shiloh ya zo; Kuma gare shi ne taron jama’a ya kasance.”
Haihuwar Yesu Kristi da aka annabta a cikin Linjila
An yi tsammanin haihuwar Yesu da babban fata a Sabon Alkawari, inda mala’ikan Ubangiji ya sanar da zuwansa ga manyan mutane.
- Mat 1:23 : “Ga shi, budurwa za ta yi juna biyu, ta haifi ɗa, Za a kuma sa masa suna Immanuwel.” (Ma’anar Immanuwel kuwa itace Allah na tare da mu.)
- Luka 1:31 Ga shi kuma , za ki yi ciki a cikin mahaifanki, za ki haifi ɗa, za ki kuma raɗa masa suna Yesu.
- Mat 1:21 : “Ta kuma haifi ɗa, za ka kuma raɗa masa suna Yesu: gama shi ne zai ceci mutanensa daga zunubansu.”
- Mat 2: 6 : “Kuma ke Baitalami, cikin ƙasar Yahudiya, ba ke ba mafi ƙanƙanta a cikin sarakunan Yahuda: gama daga cikinki ne mai mulki zai fito, wanda zai mallaki jama’ata Isra’ila.”
Mala’ikan Mai Shelar Haihuwar Yesu: Ayoyin Littafi Mai Tsarki
Mala’iku sun taka muhimmiyar rawa wajen shelar haihuwar Yesu Kristi. Saƙonsu sun kawo haske, tabbaci, da farin ciki ga Maryamu, Yusufu, da kuma wasu.
- Luka 1:35 Mala’ikan ya amsa ya ce, “Ruhu Mai Tsarki zai sauko miki, ikon Maɗaukaki kuma zai lulluɓe ki. Don haka Mai Tsarkin nan da za a haifa, za a ce masa Ɗan Allah.”
- Mat 1:20 : “Amma yana tunanin waɗannan abubuwa, sai ga, mala’ikan Ubangiji ya bayyana gare shi a mafarki, ya ce, Yusufu ɗan Dawuda, kada ka ji tsoro ka ɗauki Maryamu matarka: gama abin da ke cikinta na Ruhu Mai Tsarki ne.
- Luka 2:10 : “Mala’ikan ya ce musu, “Kada ku ji tsoro: gama, ga shi, ina kawo muku bisharar farin ciki mai-girma, wanda zai zama ga dukan mutane.”
- Luka 2:11 : “Gama yau an haifa muku Mai Ceto a birnin Dawuda, shi ne Almasihu Ubangiji.”
Matsayin Maryamu da Yusufu a Haihuwar Yesu
Maryamu da Yusufu, waɗanda Allah ya zaɓa, suna da babban matsayi a cikin haihuwar Yesu Kristi, kuma biyayyarsu da bangaskiya sun ƙarfafa mu har yau.
- Luka 1:38 : “Maryam ta ce, ga kuyangar Ubangiji; ya zama mini bisa ga maganarka. Mala’ikan kuwa ya rabu da ita.”
- Mat 1:24-25 : “Sai Yusufu ya tashi daga barci, ya yi kamar yadda mala’ikan Ubangiji ya umarce shi, ya ɗauki matarsa: bai kuwa san ta ba, sai da ta haifi ɗanta na fari: ya sa masa suna Yesu.”
An Haifi Yesu A Bai’talami: Abin da Littafi Mai Tsarki Ya Ce
Garin Baitalami yana taka muhimmiyar rawa a cikin haihuwar Yesu Kristi, yana cika annabcin Tsohon Alkawari.
- Luka 2: 4-5 : “Yusufu kuma ya haura daga Galili daga birnin Nazarat, zuwa Yahudiya, zuwa birnin Dawuda, wanda ake ce da shi Baitalami, saboda kasancewarsa na gidan Dawuda, da danginsa, domin ya yi rajista da Maryamu wadda aka aura masa, tana da juna biyu.”
- Luka 2:7 : “Ta kuma haifi ɗanta na fari, Ɗan . Ta lulluɓe shi da mayafi , ta kwantar da shi a cikin komin dabbobi, domin ba su da wuri a masauki.”
Haihuwar Almasihu Mai Mu’ujiza a cikin komin dabbobi
Sauƙin haihuwar Yesu yana nuna tawali’u da ƙaunar Allah ga ’yan Adam.
- Luka 2:12 : “Wannan kuma za ta zama alama a gare ku; Za ku sami jariri a nannade da swaddling tufafi, kwance a cikin komin dabbobi . ”
- Luka 2:16 : “Sai suka zo da gaggawa, suka iske Maryamu, da Yusufu, da jaririn kwance a cikin komin dabbobi . ”
Makiyayan Suna Shaida Haihuwar Almasihu
Makiyaya sune farkon waɗanda suka ji labari mai ɗaukaka kuma suka ga Mai-ceto, suna nuna haɗewar mulkin Allah.
- Luka 2: 8-9 : “A cikin wannan ƙasa kuma akwai makiyaya a cikin saura, suna tsaro da garkensu da dare. Sai ga mala’ikan Ubangiji ya zo a kansu, ɗaukakar Ubangiji kuma ta haskaka kewaye da su, suka tsorata ƙwarai.”
- Luka 2: 17-19 : “Bayan sun ga yaron, suka yada saƙon da aka karɓa game da shi. Duk waɗanda suka ji haka kuwa suka yi mamakin abin da makiyayan suka faɗa musu. Amma Maryamu ta taskace waɗannan abubuwa duka, ta yi tunani a zuciyarta.”
Masu hikima da Tauraro: Biyan Zuwan Mai Ceto
Masu hikima daga Gabas sun bi tauraro don su sami Yesu suka kawo kyautarsu a bauta.
- Mat 2: 1-2 : “To, sa’ad da aka haifi Yesu a Bai’talami ta Yahudiya, a zamanin sarki Hirudus, sai ga waɗansu masu hikima daga gabas suka zo Urushalima, suna cewa, Ina wanda aka haifa Sarkin Yahudawa? gama mun ga tauraronsa a gabas, mun zo mu yi masa sujada.”
- Mat 2:9-11 : “Da suka ji sarki, sai suka tafi; Sai ga tauraro da suka gani a gabas yana tafiya a gabansu har ya zo ya tsaya a inda yaron yake. Da suka ga tauraro, sai suka yi murna da tsananin farin ciki. Da suka shiga gidan, sai suka ga yaron tare da uwa tasa Maryamu, suka fāɗi, suka yi masa sujada. zinariya, da lubban, da mur.”
Daukakar Ubangiji Dake Haihuwa Wajen Haihuwarsa
Haihuwar Yesu Kristi ya kawo ɗaukakar Allah cikin duniya, kamar yadda aka gani a shelar mala’iku da yabon sama.
- Luka 2:14 : “Ɗaukaka ga Allah a cikin mafi ɗaukaka, salama kuma a bisa duniya, alheri ga mutane.”
- Luka 2:20 Makiyayan kuma suka koma, suna ɗaukaka Allah, suna yabon Allah saboda dukan abin da suka ji, suka kuma gani, kamar yadda aka faɗa musu.
Ma’anar Zuwan Yesu Kristi zuwa duniya
Haihuwar Yesu Kiristi tana ɗauke da ma’ana ta ruhaniya, kamar yadda ta ke nuna ƙauna da fansar Allah ga ɗan adam ta wurin Ɗansa.
- Yohanna 1:12 : “Amma duk waɗanda suka karɓe shi, ya ba su ikon zama ’ya’yan Allah, har ma waɗanda suka gaskata da sunansa.
- Luka 19:10 “Gama Ɗan Mutum ya zo ne domin ya ceci abin da ya ɓace.”
- Yohanna 1:14 : “Kalman kuwa ya zama mutum, ya zauna a cikinmu, (muka kuwa ga ɗaukakarsa, ɗaukakarsa ta makaɗaici daga wurin Uba,) cike da alheri da gaskiya.”
- Galatiyawa 4: 4-5 : “Amma da cikar zamani ya yi, Allah ya aiko da Ɗansa, haifaffe ta mace, haifaffen Shari’a, domin ya fanshi waɗanda ke ƙarƙashin shari’a, domin mu sami ɗiya ‘ya’ya.”
Kammalawa
Ayoyin Littafi Mai Tsarki game da haihuwar Yesu sun haɗa labarin da ke cike da annabci, cika , da ma’ana. Za ka iya ganin yadda Tsohon Alkawari ya yi nuni da shi da kuma yadda Linjila suka faɗi abubuwa masu banmamaki da suka kewaye shi. Waɗannan nassosin suna nuna mana yadda Allah yake ƙaunarmu da bege, farin ciki, da salama da Mai-ceto ke kawowa.
Yayin da kuke tunani game da waɗannan ayoyi 40 masu kyau na Littafi Mai Tsarki a wannan lokacin Kirsimeti , ya kamata mu fahimci ainihin dalilin zuwansa duniya. Haihuwar Yesu ba lokacin tarihi ba ne kawai; Ya zo ne domin ya ceci dukan waɗanda za su tuba daga zunubansu kuma su karɓe shi cikin rayuwarsu.
“Wato, in kai da bakinka ka bayyana yarda, cewa Yesu Ubangiji ne, ka kuma gaskata a zuciyarka Allah ya tashe shi daga matattu, za ka sami ceto.” —Romawa 10:9